Cán bộ y tế trực 24/24 vào ngày lễ được nghỉ bù mấy ngày?

Ngày hỏi:05/09/2019

Xin chào ban biên tập, vợ tôi là y tá tại bệnh viện huyện, ngày 02/9 vừa rồi vợ tôi có ca trực 24/24. Tuy nhiên ngày hôm sau vợ tôi chỉ được nghỉ bù chỉ có 1 ngày. Anh chị cho tôi hỏi bệnh viện của vợ tôi công tác bố trí như vậy hợp lý chưa? Xin được tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg thì:

      c) Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:

      - Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;

      - Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.

      Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động.

      Như vậy, vợ bạn có ca trực 24/24 vào ngày lễ Quốc Khánh 02/9 thì sẽ được nghỉ bù 02 ngày. Đơn vị bố trí cho vợ bạn nghỉ bù 01 ngày là không đúng quy định. Do đó, trường hợp này vợ bạn có thể liên hệ đơn vị bố trí thêm 01 ngày nghỉ bù cho đúng với quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn