Cần tư vấn gì cho cặp vợ chồng nhờ mang thai hộ?

Ngày hỏi:24/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Cần tư vấn gì cho cặp vợ chồng nhờ mang thai hộ? Có văn bản pháp luật nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mang thai hộ là một việc có ý nghĩa nhân đạo giúp cho các cặp vợ chồng không thể thành có thể có con. Tuy nhiên, đây là một việc hết sức quan trọng mà các cặp vợ chồng trước khi thực hiện cần phải được tư vấn kỹ càng.

      Theo đó, tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về những nội dung cần tư vấn cho cặp vợ chồng nhờ mang thai hộ như sau:

      - Các vấn đề về tâm lý trước mắt và lâu dài của việc nhờ mang thai hộ, người thân và bản thân đứa trẻ sau này;

      - Người mang thai hộ có thể có ý định muốn giữ đứa bé sau sinh;

      - Hành vi, thói quen của người mang thai hộ có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của đứa trẻ;

      - Tâm lý, tình cảm khi nhờ người mang thai và sinh con;

      - Thất bại và tốn kém với các đợt điều trị mang thai hộ có thể gây tâm lý căng thẳng, mệt mỏi;

      - Bên cạnh những nội dung trên, có thể tư vấn thêm về các nội dung khác có liên quan.

      Trên đây là nội dung giải đáp về những nội dung cần tư vấn cho cặp vợ chồng nhờ mang thai hộ. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 10/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn