Cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế tốn bao nhiêu?

Ngày hỏi:26/04/2021

Trong lúc khám bệnh, tôi có làm mất thẻ Bảo hiểm y tế, không biết là tôi có được cấp lại hay không và có tốn tiền để được cấp lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế tốn bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 18 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định: Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

      Và Khoản 4 cùng Điều luật cũng quy định: Người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế.

      Tuy nhiên, việc nộp lệ phí tại khoản 4 Điều 18 của Luật Bảo hiểm y tế 2008 đã bị bãi bỏ bởi Điểm d Khoản 2 Điều 23 Luật phí và Lệ phí 2015.

      Do đó, trường hợp bị mất thẻ BHYT sẽ được cấp lại, khi yêu cầu được cấp lại thẻ BHYT anh/chị sẽ không mất phí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn