Chế độ dinh dưỡng đặc thù huấn luyện viên, vận động viên thể thao thành tích cao

Ngày hỏi:17/05/2019

Cho tôi hỏi những huấn luyện viên, vận động viên thể thao thành tích cao thì được hưởng chế độ ăn uống ra sao theo Nghị định mới ban hành hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 36/2019/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi, có hiệu lực từ ngày 14/06/2019 thì chế độ dinh dưỡng đặc thù của vận động viên, huấn luyện viên thể thao thành tích cao như sau:

      Đối tượng Chế độ dinh dưỡng
      Vận động viên thể thao thành tích cao

      - Bữa ăn hàng ngày;

      - Thực phẩm chức năng.

      Huấn luyện viên thể thao thành tích cao Bữa ăn hàng ngày
      Huấn luyện viên và vận động viên thể thao thành tích cao được triệu tập vào các đội tuyển thể thao quốc gia để chuẩn bị tham dự Đại hội Thể thao Đông Nam Á (sau đây gọi là SEA Games), ASIAD và Olympic Games Được hưởng chế độ dinh dưỡng cao hơn tối đa không quá 50% mức dinh dưỡng của Vận động viên thành tích cao trong thời gian không quá 90 ngày
      Huấn luyện viên, vận động viên thể thao thành tích cao được triệu tập vào các đội tuyển thể thao quốc gia và có khả năng giành huy chương vàng tại ASIAD, giành huy chương vàng tại Đại hội thể thao Olympic trẻ (sau đây gọi là Youth Olympic Games), có khả năng đạt chuẩn tham dự Olympic Games và huấn luyện viên, vận động viên tham dự Paralympic Games Được hưởng chế độ dinh dưỡng cao hơn tối đa không quá 100% mức dinh dưỡng của Vận động viên thành tích cao.
      Vận động viên thể thao thành tích cao được triệu tập vào các đội tuyển thể thao quốc gia và có khả năng giành huy chương tại ASIAD, tham dự vòng loại và tham dự Olympic Games và vận động viên tham dự Paralympic Games Được hưởng chế độ thực phẩm chức năng theo tính chất đặc thù của từng môn thể thao theo quy định của Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.
      Huấn luyện viên, vận động viên khi tập huấn ở nước ngoài Được hưởng chế độ bữa ăn hàng ngày theo thư mời hoặc hợp đồng ký kết giữa cơ quan quản lý vận động viên ở trong nước với cơ sở đào tạo ở nước ngoài.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn