Chính sách cho trẻ bị nhiễm HIV

Trẻ em nhiễm HIV/AIDS được trợ cấp như thế nào khi sống tại gia đình thuộc hộ nghèo?

Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại khoản 1 điều 4 Nghị định số 67/2007/NĐ-CP ngày 13/4/2007 về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội thì trẻ em bị nhiễm HIV/AIDS thuộc hộ gia đình nghèo được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng. Mức trợ cấp được quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định số 13/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 02 năm 2010 về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP ngày 13/4/2007 như sau:
    - Dưới 18 tháng tuổi; từ 18 tháng tuổi trở lên bị tàn tật nặng hoặc bị nhiễm HIV/AIDS; là 270.000 đ/tháng
    - Dưới 18 tháng tuổi bị tàn tật nặng; bị nhiễm HIV/AIDS là 60.000đ/tháng”
    Ngoài ra trẻ em nhiễm HIV/AIDS còn được được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định; khi chết được hỗ trợ mai táng phí mức 3.000.000 đồng.


Nguồn:

Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
Trẻ bị nhiễm HIV
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn