Chính sách pháp luật về HIV/AIDS

Tôi mới phát hiện mình bị nhiễm HIV do 1 sự cố trong cuộc sống. Hiện tôi đang công tác trong lực lượng vũ trang nên phải kiểm tra sức khỏe định kỳ hàng năm, nếu cơ quan biết tôi bị nhiễm H thì tôi có phải thôi việc hay không ?

Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 4 của Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS), người nhiễm HIV có quyền “Học văn hóa, học nghề, làm việc”.

    Tại khoản a, điểm 2, Điều 14 của Luật Phòng, chống HIV/AIDS về Phòng, chống HIV/AIDS tại nơi làm việc cũng quy định người sử dụng lao động không được có hành vi “Chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc gây khó khăn trong quá trình làm việc của người lao động nhiễm”

    Như vậy, trong trường hợp các cơ quan, tổ chức, đơn vị lực lượng vũ trang phát hiện cán bộ, nhân viên, chiến sĩ nhiễm HIV thì những người đó vẫn có quyền được tiếp tục làm việc khi sức khỏe vẫn bảo đảm đảm nhiệm các công việc của mình.

    Chú ý: Phần trả lời trên có tính chất tham khảo.


Nguồn:

HỘI LUẬT GIA VIỆT NAM
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn