Chủ quán ăn sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:27/09/2019

Chị hoa là chủ cơ sở sản xuất cơm cho công nhân. Nhưng chị lại chỉ đạo nhân viên sử dụng 1 số nguyên liệu không rõ nguồn gốc, mặc dù biết điều đó là sai nhưng chị vẫn cố tình vi phạm. Hỏi việc chủ quán ăn sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ quán ăn sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Hành vi sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc có thể bị phạt theo Điều 4 Nghị định 115/2018/NĐ-CP:

      1. Phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm vi phạm đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng nguyên liệu đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng đối với nguyên liệu thuộc diện bắt buộc phải ghi thời hạn sử dụng;

      b) Sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc, xuất xứ;

      ...

      7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc tiêu hủy nguyên liệu, thực phẩm vi phạm quy định tại Điều này;

      Như vậy, hành vi sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc có thể bị phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm vi phạm. Ngoài ra, trong quá trình sản xuất, chế biến thức ăn nếu có những hành vi vi phạm khác thì cơ sở có thể bị phạt với các hành vi tương ứng, bạn tham khảo thêm tại Nghị định 115/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn vệ sinh thực phẩm
    Chế độ vệ sinh
    Giấy phép An toàn vệ sinh thực phẩm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT