Chủ sở hữu chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn là ai?

Ngày hỏi:10/10/2016

Chủ sở hữu chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn là ai? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Nguyễn Ái Phương. Em đang rất quan tâm và tìm hiểu về lĩnh vực hóa chất. Em có đọc qua một số tài liệu và thắc mắc về chủ sở hữu chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn là ai? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Địa chỉ email của em là phuong***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khái niệm chủ sở hữu chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn đã được quy định cụ thể tại Khoản 4 Điều 2 Nghị định 91/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, chủ sở hữu chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn được hiểu là: tổ chức, cá nhân thực hiện việc:

      a) Cung cấp chế phẩm bằng tên riêng của mình hoặc bằng bất kỳ nhãn hiệu, thiết kế, tên thương mại hoặc tên khác hoặc mã hiệu khác thuộc sở hữu hay kiểm soát của cá nhân, tổ chức đó;

      b) Chịu trách nhiệm về việc sản xuất, nhãn mác, bao bì hoặc xác định cho chế phẩm đó một mục đích sử dụng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về khái niệm chủ sở hữu chế phẩm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 91/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế phẩm diệt côn trùng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn