Chứng chỉ hành nghề dược do Bộ Y tế cấp?

Ngày hỏi:12/08/2021

Cho em hỏi, chứng chỉ hành nghề dược do Bộ Y tế cấp có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chứng chỉ hành nghề dược do Bộ Y tế cấp?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 23 Luật Dược 2016 có quy định về thẩm quyền cấp, cấp lại, Điều chỉnh nội dung, thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược, theo đó:

      Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại, Điều chỉnh nội dung, thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược theo hình thức xét duyệt.

      Bộ Y tế cấp Chứng chỉ hành nghề dược theo hình thức thi.

      Như vậy, theo quy định thì tùy theo hình thức cấp chứng chỉ thì thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề dược là khác nhau. Trường hợp, cấp chứng chỉ theo hình thức xét duyệt thì thẩm quyền cấp thuộc về Giám đốc Sở Y tế; trường hợp cấp chứng chỉ theo hình thức thi thì thẩm quyền cấp thuộc về Bộ Y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn