Có bắt buộc nhịn đói khi đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:17/11/2020

Cho em hỏi sắp tới có đi khám sức khỏe Nghĩa vụ quân sự, có nhiều người bảo khi đi khám phải nhịn ăn buổi sáng mới cho kết quả đúng. Theo luật có bắt buộc như thế không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 10 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định Yêu cầu đối với công dân khi đi kiểm tra, sơ tuyển, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

      1. Phải xuất trình

      a) Lệnh gọi khám sức khỏe hoặc kiểm tra sức khỏe của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự huyện;

      b) Giấy chứng minh nhân dân;

      c) Các giấy tờ liên quan đến sức khỏe cá nhân (nếu có) để giao cho Hội đồng khám sức khỏe hoặc Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

      2. Không uống rượu, bia hoặc dùng chất kích thích.

      3. Chấp hành nội quy khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.

      4. Cấm các hành vi lợi dụng việc khám sức khỏe để trốn, tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, trong trường hợp trên không quy định bắt buộc phải nhịn ăn hay nhịn uống khi đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn