Có bị phạt khi nhờ người dưới 18 tuổi đi mua thuốc lá?

Ngày hỏi:12/11/2018

Chú tôi là người nghiện thuốc lá, dù là nhiều lần cai nhưng bất thành, chú cũng có thỉnh thoảng nhờ em tôi đi mua thuốc lá hộ, nó nay 15 tuổi, trong 01 lần xem trên ti vi có nói là không được nhờ người dưới 18 tuổi đi mua thuốc lá, tôi không biết có đúng vậy không, có bị phạt khi nhờ người dưới 18 tuổi đi mua thuốc lá? Nếu có thì bị phạt ra sao ạ?

(****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

      1. Sản xuất, mua bán, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển thuốc lá giả, sản phẩm được thiết kế có hình thức hoặc kiểu dáng như bao, gói hoặc điếu thuốc lá; mua bán, tàng trữ, vận chuyển nguyên liệu thuốc lá, thuốc lá nhập lậu.

      2. Quảng cáo, khuyến mại thuốc lá; tiếp thị thuốc lá trực tiếp tới người tiêu dùng dưới mọi hình thức.

      3. Tài trợ của tổ chức, cá nhân kinh doanh thuốc lá, trừ trường hợp quy định tại Điều 16 của Luật này.

      4. Người chưa đủ 18 tuổi sử dụng, mua, bán thuốc lá.

      5. Sử dụng người chưa đủ 18 tuổi mua, bán thuốc lá.

      6. Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi.

      7. Bán thuốc lá bằng máy bán thuốc lá tự động; hút, bán thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm.

      8. Sử dụng hình ảnh thuốc lá trên báo chí, xuất bản phẩm dành riêng cho trẻ em.

      9. Vận động, ép buộc người khác sử dụng thuốc lá.

      => Như vậy, nghiêm cấm hành vi nhờ người dưới 18 tuổi đi mua thuốc lá bạn nhé. Về mặt pháp luật thì theo thì vẫn chưa có quy định sử phạt khi sử dụng người dưới 18 mua thuốc lá. Tuy nhiên, Khoản 1 Điều 24 Nghị định 176/2013/NĐ-CP chỉ quy định sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 300.000 đồng đối với người chưa đủ 18 tuổi hút thuốc lá.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn