Có các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế phòng bệnh truyền nhiễm nào?

Ngày hỏi:07/11/2016

Có các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế phòng bệnh truyền nhiễm nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Trần Ánh Nguyệt (email: nguyet***gmail.com). Ở địa phương em đang phát động phong trào tổng vệ sinh để phòng bệnh truyền nhiễm. Em thắc mắc pháp luật quy định có những biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế để phòng bệnh nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế phòng bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 50 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế bao gồm:

      a) Vệ sinh môi trường, nước, thực phẩm và vệ sinh cá nhân;

      b) Diệt trùng, tẩy uế khu vực được xác định hoặc nghi ngờ có tác nhân gây bệnh dịch;

      c) Tiêu hủy động vật, thực phẩm và các vật khác là trung gian truyền bệnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế phòng bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn