Có chồng là quân nhân được cấp thẻ BHYT miễn phí thì đi làm có phải tham gia BHYT nữa không?

Ngày hỏi:31/01/2020

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp vợ quân nhân đã được ngân sách nhà nước đóng BHYT thì khi đi làm có phải tham gia BHYT tại doanh nghiệp nữa không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có chồng là quân nhân được cấp thẻ BHYT miễn phí thì đi làm có phải tham gia BHYT nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, có quy định:

      - Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

      + Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

      + Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

      - Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

      + Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      + Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

      + Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

      + Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      - Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

      + Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

      + Thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

      Và tại Điều 13 Luật trên cũng có quy định:

      Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi bạn vừa là vợ của quân nhân được ngân sách nhà nước tham gia BHYT nhưng khi đi làm việc thì BHYT cũng do bạn và người lao động và người sử dụng lao động đóng thuộc nhóm đầu tiên. Nên khi bạn là vợ của quân nhân nhưng làm việc tại doanh nghiệp thì bạn vẫn phải tham gia BHYT tại doanh nghiệp.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn