Có chứng chỉ hành nghề xét nghiệm thì có được học lên Chuyên khoa I không?

Ngày hỏi:23/05/2019

Xin chào. Em muốn hỏi em là Dược sĩ đại học, em có chứng chỉ hành nghề Xét nghiệm và đã học chứng chỉ Xét nghiệm. Hiện nay em có nguyện vọng học lên chuyên khoa I về xét nghiệm y học Quy định về pháp luật trong lĩnh vực đào tạo có cho phép như vậy không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 28 Luật Dược 2016 thì:

      “Điều 28. Các trường hợp thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược

      5. Cá nhân có từ 02 Chứng chỉ hành nghề dược trở lên.”

      Theo đó, cá nhân có từ 02 Chứng chỉ hành nghề dược trở lên sẽ bị thu hồi.

      Như vậy, bạn chỉ có thể sử dụng 01 chứng chỉ hành nghề dược không thể cùng một lúc sử dụng 02 Chứng chỉ hành nghề được.

      Theo quy định của Luật khám chữa bệnh 2009 và một số văn bản quy phạm pháp luật liên quan thì không cấm trường hợp người có chứng chỉ hành nghề xét nghiệm học lên chuyên khoa I về xét nghiệm.

      Theo nguyên tắc của pháp luật Việt Nam thì công dân được phép làm những việc mà pháp luật không cấm. Do đó, bạn đủ điều kiện để học chuyên khoa I về xét nghiệm y học thì bạn có thể học.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn