Có được cấp lại chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh khi bị thu hồi không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Cho tôi hỏi: Tôi bị thu hồi chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh với lý do không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục. Vậy tôi có được cấp lại chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh trong trường hợp này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 29 Luật khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định các trường hợp Chứng chỉ hành nghề dược bị thu hồi, cụ thể như sau:

      - Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

      - Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

      - Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

      - Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

      - Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

      - Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

      - Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này.

      Như vậy, khi bạn không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục thì Chứng chỉ hành nghề dược của bạn sẽ bị thu hồi.

      Vậy nên, giờ bạn muốn cấp lại Chứng chỉ hành nghề dược thì bạn phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 20 Luật khám bệnh chữa bệnh 2009, cụ thể như sau:

      - Có đủ điều kiện quy định tại Điều 18 của Luật này đối với người Việt Nam hoặc Điều 19 của Luật này đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, trừ điều kiện về văn bản xác nhận quá trình thực hành.

      - Có giấy chứng nhận đã cập nhật kiến thức y khoa liên tục

      Về thủ tục cấp lại chứng chỉ hành nghề dược bạn tham khảo bài viết "Thủ tục cấp lại chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh trường hợp bị thu hồi" để biết thêm thông tin nhé.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn