Có được cấp thẻ BHYT theo mã 2 dành cho cựu chiến binh không?

Ngày hỏi:31/03/2017

Ông Phạm Minh Tứ (TP. Hà Nội) nhập ngũ trước ngày 30/4/1975, nay làm việc tại doanh nghiệp. Ông Tứ hỏi, ông có được cấp thẻ BHYT theo mã 2 dành cho cựu chiến binh không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Ngày 28/8/2015, Bộ Y tế đã có Công văn số 6425/BYT-BH về việc giải quyết vướng mắc trong cấp thẻ BHYT, trong đó quy định: Đối với đối tượng là cựu chiến binh thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì tham gia BHYT theo thứ tự xuất hiện của đối tượng quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 và được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất theo quy định tại Khoản 2, Điều 22 Luật BHYT.

      Như vậy trường hợp của ông nếu cung cấp được hồ sơ chứng minh là cựu chiến binh thì được đổi mã quyền lợi hưởng.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn