Có được cho thêm chất dinh dưỡng vào thức ăn để thu hút khách?

Ngày hỏi:21/03/2017

Chào anh/chị, vui lòng cho tôi hỏi, cửa hàng bán thức ăn có được cho thêm chất dinh dưỡng vào thức ăn để bán nhằm thu hút thêm khách hàng hay không? Văn bản nào quy định điều này? Tôi cám ơn anh/chị trong Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 8 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng với hành vi tăng cường vi chất dinh dưỡng là vitamin, khoáng chất, chất vi lượng vào thực phẩm thuộc danh mục theo quy định nhưng sử dụng với hàm lượng vượt quá mức quy định cho phép.

      - Phạt tiền 5.000.000 đến 10.000.000 đồng với hành vi tăng cường vi chất dinh dưỡng là vitamin, khoáng chất, chất vi lượng vào thực phẩm không thuộc danh mục theo quy định.

      Vậy hành vi cho thêm chất dinh dưỡng vào thức ăn để thu hút khách hàng là không được phép.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn vệ sinh thực phẩm
    Thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT