Có được cho tinh trùng tại nhiều cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không?

Ngày hỏi:17/11/2018

Tôi đang tìm hiểu về một số quy định liên quan đến việc thụ tinh trong ống nghiệm và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Người cho tinh trùng có được cho tại nhiều cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      "Điều 4. Quy định về việc cho tinh trùng, cho noãn

      ...........

      2. Tự nguyện cho tinh trùng, cho noãn và chỉ cho tại một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được Bộ Y tế công nhận được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm."

      Như vậy, theo quy định này thì người cho tinh trùng không được cho tại nhiều cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc cho tinh trùng tại các cơ sở khám, chữa bệnh. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 10/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thụ tinh trong ống nghiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn