Có được đóng tiền giường bệnh viện ngày hôm trước, xuất viện ngày hôm sau không?

Ngày hỏi:10/09/2019

Cho em hỏi bệnh nhân vào khoa cấp cứu 22h giờ 30 phút ngày 9/9/2019 và đi mổ 1 giờ 15 phút ngày 10/10/2019, bệnh nhân xin ra viện 9h00 ngày 10/10/2019. Vậy tính ngày giường bệnh như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được đóng tiền giường bệnh viện ngày hôm trước, xuất viện ngày hôm sau không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 6 Thông tư 39/2018/TT-BYT quy định xác định số ngày giường bệnh người bệnh vào viện và ra viện trong cùng một ngày , cụ thể như sau:

      "Riêng trường hợp người bệnh vào viện và ra viện trong cùng một ngày (hoặc vào viện ngày hôm trước, ra ngày hôm sau) có thời gian điều trị trên 04 giờ đến dưới 24 giờ thì được tính là 01 ngày điều trị. Trường hợp người bệnh vào khoa cấp cứu, không qua khoa khám bệnh, có thời gian cấp cứu, điều trị từ 04 giờ trở xuống (kể cả trường hợp ra viện, vào viện hoặc chuyển viện, tử vong) được thanh toán tiền khám bệnh, tiền thuốc, vật tư y tế và các dịch vụ kỹ thuật, không thanh toán tiền ngày giường bệnh hồi sức cấp cứu."

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn vào viện cấp cứu 22h 30 phút ngày 9/9/2019 và đã xin ra viện ngày 9h00 ngày 10/10/2019 như vậy theo quy định trên thì bạn không phải thanh toán tiền ngày giường bệnh hồi sức cấp cứu.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn