Có được hút thuốc lá khi đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự hay không?

Ngày hỏi:17/11/2020

Cho em hỏi, pháp luật có quy định về việc được hút thuốc lá khi đi khám sức khỏe Nghĩa vụ quân sự hay không? Mong hỗ trợ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 10 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định Yêu cầu đối với công dân khi đi kiểm tra, sơ tuyển, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

      1. Phải xuất trình

      a) Lệnh gọi khám sức khỏe hoặc kiểm tra sức khỏe của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự huyện;

      b) Giấy chứng minh nhân dân;

      c) Các giấy tờ liên quan đến sức khỏe cá nhân (nếu có) để giao cho Hội đồng khám sức khỏe hoặc Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

      2. Không uống rượu, bia hoặc dùng chất kích thích.

      3. Chấp hành nội quy khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.

      4. Cấm các hành vi lợi dụng việc khám sức khỏe để trốn, tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, có thể thấy việc đi khám sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự không được sử dụng chất kích thích (thuốc lá) theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn