Cơ quan có thẩm quyền có được kiểm tra khi đã có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?

Ngày hỏi:30/11/2018

Tôi đã được cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm nên mới dám kinh doanh trong lĩnh vực này. Thế cho tôi hỏi theo quy định mới nhất có hiệu lực vào đầu năm 2019 thì cơ quan có thẩm quyền có được kiểm tra khi tôi đã có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?

(*******@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 8 Thông tư 43/2018/TT-BCT quy định về quản lý an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm của Bộ Công thương, có hiệu lực từ 01/01/2019, có quy định về kiểm tra sau cấp Giấy chứng nhận như sau:

    - Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quy định tại Điều 6 của Thông tư này và cơ quan chức năng có thẩm quyền thực hiện kiểm tra sau cấp Giấy chứng nhận.

    - Cơ quan có thẩm quyền cấp trên có quyền kiểm tra cơ sở do cơ quan có thẩm quyền cấp dưới cấp Giấy chứng nhận.

    - Số lần kiểm tra không quá 01 lần/năm.

    => Như vậy, dù bạn đã được cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm rồi, nhưng cơ sở của bạn vẫn thuộc sự quản lý của cơ quan có thẩm quyền cấp trên, do đó việc kiểm tra là chuyện bình thường bạn nhé.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn