Cơ quan nào bồi thường nếu người được tiêm chủng tử vong?

Ngày hỏi:10/11/2020

Hằng năm, ở thôn có thực hiện việc tiêm chủng cho trẻ em theo chương trình tiêm chủng mở rộng theo chính sách của nhà nước. Nên tôi muốn hỏi trong trường hợp tiêm chủng đó mà người được tiêm chủng không may tử vong thì cơ quan nào sẽ đứng ra bồi thường về vấn đề này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Nghị định 104/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Khi sử dụng vắc xin trong Chương trình tiêm chủng mở rộng và tiêm chủng chống dịch nếu xảy ra tai biến nặng ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc gây thiệt hại đến tính mạng của người được tiêm chủng, Nhà nước có trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại.

      Trường hợp được Nhà nước bồi thường bao gồm:

      + Người được tiêm chủng bị tai biến nặng để lại di chứng dẫn đến bị khuyết tật;

      + Người được tiêm chủng bị tử vong.

      Như vậy, theo trường hợp mà bạn cung cấp nếu xảy ra sự việc không may dẫn đến tử vong thì chính nhà nước sẽ đứng ra bồi thường theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn