Cơ sở dược hợp pháp là gì?

Ngày hỏi:23/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Lê Huyền. Em đang nghiên cứu về lĩnh vực dược. Trong quá trình nghiên cứu, em thắc mắc thế nào thì mới được xem là một cơ sở dược hợp pháp? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, khái niệm cơ sở dược hợp pháp đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 102/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, cơ sở dược hợp pháp được hiểu là

      cơ sở hoạt động trong lĩnh vực dược được thành lập theo quy định của pháp luật, bao gồm:

      a) Cơ sở kinh doanh thuốc;

      b) Bộ phận dược của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

      c) Các trường có đào tạo chuyên ngành dược;

      d) Các viện nghiên cứu dược, viện và trung tâm kiểm nghiệm về thuốc;

      đ) Cơ quan quản lý nhà nước về dược;

      e) Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam;

      g) Các cơ sở dược khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cơ sở dược hợp pháp. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 102/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn