Công an xã có quyền xác định một người bị nghiện ma túy không?

Ngày hỏi:03/07/2020

Em tôi có một vài lần hút chích nhưng tôi thấy chưa đến mức nghiện. Công an xã có kiểm tra thì em tôi dương tích với ma túy nên nói nó là người nghiện ma túy. Cho tôi hỏi công an xã có quyền được xác định 1 người là người nghiện ma túy như vậy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an xã có quyền xác định một người bị nghiện ma túy không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

      Người có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy là bác sỹ, y sĩ, được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ tập huấn về chẩn đoán, điều trị cắt cơn nghiện ma túy do các cơ quan, tổ chức được Bộ Y tế giao tổ chức tập huấn và cấp chứng chỉ, đang làm việc tại:

      - Các cơ sở y tế quân y, y tế quân dân y; các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của ngành công an;

      - Phòng y tế của cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Phòng y tế của các cơ sở có chức năng tiếp nhận, quản lý người nghiện ma túy không có nơi cư trú ổn định, trong thời gian lập hồ sơ để Tòa án nhân dân xem xét quyết định đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Trạm y tế xã, phường, thị trấn;

      - Phòng khám đa khoa khu vực;

      - Bệnh viện cấp huyện trở lên;

      - Bệnh viện thuộc các bộ, ngành khác.

      Như vậy theo quy định này thì công an xã không có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn