Cư ngụ tại xã có được đăng ký tuyến bệnh viện đa khoa không?

Ngày hỏi:16/09/2015

Tôi cư ngụ tại Thành phố Tây Ninh, tôi muốn mua BHYT cho ba và mẹ của tôi, mẹ tôi cư ngụ tại KP1, P1 thành phố Tây Ninh. Vậy mẹ tôi có được quyền đăng ký tuyến khám bệnh là bệnh viện đa khoa không? Ba tôi cư ngụ tại xã Tân Bình gần ngã ba núi vậy ba tôi có được đăng ký tuyến bệnh viện đa khoa không? Và mua ở đâu?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

  • 1. Theo quy định tại Điều 6, Thông tư 37, người tham gia BHYT được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương trên địa bàn tỉnh.Trường hợp của bạn nêu nếu bạn tham gia theo hộ gia đình thì thẻ BHYT không được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ở Bệnh viện đa khoa tuyến tỉnh.
     2. Giá mua thẻ BHYT: 621.000 đồng /năm. Bạn có thể liên hệ tại các địa lý hệ thống Bưu điện, các Bưu cục xã, phường, thị trấn; trực tiếp tại BHXH huyện, thành phố nơi bạn cư trú.
     
     


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn