Cử nhân y tế công cộng có được cấp chứng chỉ hành nghề dược không?

Ngày hỏi:31/10/2019
Cho mình hỏi học bên cử nhân y tế công cộng có làm chứng chỉ hành nghề dược không ạ? Căn cứ vào quy định nào?
Cảm ơn!
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 13 Luật Dược 2016 thì điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược được quy định như sau:

      1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

      a) Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

      b) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

      c) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

      d) Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

      đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

      e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

      g) Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

      h) Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y;

      i) Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền;

      k) Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược;

      l) Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận về lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực.

      ...

      Như vậy, bằng cử nhân y tế công cộng không đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề dược.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    Y tế công cộng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn