Đi khám bảo hiểm y tế xuất trình bằng lái xe thay CMND được không?

Ngày hỏi:03/04/2021

Cho hỏi: Trường hợp đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế mà không có CMND thì có thể xuất trình giấy phép lái xe được không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi khám bảo hiểm y tế xuất trình bằng lái xe thay CMND được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:

      Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì luật không quy định cụ thể những giấy tờ có thể xuất trình đi khám bảo hiểm y tế. Nên đối với trường hợp không có CMND thì có quyền mang theo bằng lái xe để xuất trình khi khám chữa bệnh BHYT (bởi bằng lái xe là một trong những giấy tờ tùy thân có hình do Sở GTVT cấp)

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn