Đi khám hoặc chữa bệnh tại các bệnh viện thì có bắt buộc phải làm xét nghiệm HIV không?

Ngày hỏi:21/01/2007
Đi khám hoặc chữa bệnh tại các bệnh viện thì có bắt buộc phải làm xét nghiệm HIV không?

    Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 27 của Luật phòng, Chống HIV/AIDS, việc xét nghiệm HIV phải dựa trên cơ sở tự nguyện. Việc xét nghiệm HIV khi khám bệnh cần căn cứ Khoản 2 Điều 28 Luật Phòng, Chống HIV/AIDS“Bộ trưởng Bộ y tế quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong một số trường hợp cần thiết để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh”. Vì vậy bạn có thể yên tâm đi khám sức khoẻ bình thường tại các bệnh viện.


    Nguồn:

    Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn