Điều kiện bảo quản và hạn sử dụng của khối tiểu cầu lọc bạch cầu

Ngày hỏi:15/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Mai Hương hiện tôi đang công tác trong lĩnh vực y tế. Vì yêu cầu công việc nên tôi có thắc mắc sau mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể: Điều kiện bảo quản và hạn sử dụng của khối tiểu cầu lọc bạch cầu được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện bảo quản và hạn sử dụng của khối tiểu cầu lọc bạch cầu
      (ảnh minh họa)
    • Điều kiện bảo quản và hạn sử dụng của khối tiểu cầu lọc bạch cầu được quy định tại Khoản 2 Điều 30 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Đối với khối tiểu cầu điều chế trong hệ thống kín: hạn sử dụng theo khuyến nghị của nhà sản xuất túi lấy máu, nhưng không quá 05 ngày kể từ ngày lấy máu và bảo quản tiểu cầu ở nhiệt độ từ 20oC đến 24oC kèm theo lắc liên tục;

      - Đối với khối tiểu cầu điều chế trong hệ thống hở: hạn sử dụng không quá 06 giờ, kể từ khi kết thúc điều chế khi bảo quản ở nhiệt độ từ 20oC đến 24oC kèm theo lắc liên tục.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn