Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề y 2019

Ngày hỏi:25/04/2019

Ngân hàng pháp luật cho em hỏi, em làm y tế cơ quan thì có được cấp chứng chỉ hành nghề không ạ? Em là y sĩ đa khoa ạ. Mong sớm nhận được phản hồi, em xin chân thành cảm ơn!!!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 17 Luật Khám, chữa bệnh 2009 quy định Người xin cấp chứng chỉ hành nghề bao gồm:

      1. Bác sỹ, y sỹ

      2. Điều dưỡng viên

      3. Hộ sinh viên.

      4. Kỹ thuật viên

      5. Lương y

      6. Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

      Điều 18 Luật Khám, chữa bệnh 2009 quy định về Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam:

      1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      b) Giấy chứng nhận là lương y;

      c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      4. Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Tại Điều 24 Luật Khám, chữa bệnh 2009 quy định về thời gian thực hành:

      a) 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ;

      b) 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

      c) 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      d) 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên

      Như vậy, trường hợp bạn hiện đang là y sỹ đa khoa thuộc đối tượng được xin cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh. Nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề nêu trên thì bạn sẽ được cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề y
    Hành nghề y dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn