Điều kiện cấp giấy chứng nhận lương y đối với đối tượng đã được Hội Đông y VN cấp Giấy chứng nhận lương y chuyên sâu trước 30/6/2004

Ngày hỏi:18/07/2017

Điều kiện cấp giấy chứng nhận là lương y đối với đối tượng đã được Trung ương Hội Đông y VN cấp Giấy chứng nhận lương y chuyên sâu trước 30/6/2004 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trần Văn Sang. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Bình Định. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là tôi hành nghề xoa bóp, bấm huyệt đã được 19 năm nay. Tôi đã được Trung ương Hội Đông y VN cấp giấy chứng nhận lương y chuyên sâu từ tháng 12/2003, nay tôi muốn được cấp giấy chứng nhận là lương y thì tôi có phải đáp ứng những điều kiện gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0903***)  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện cấp giấy chứng nhận là lương y đối với đối tượng đã được Trung ương Hội Đông y VN cấp Giấy chứng nhận lương y chuyên sâu trước 30/6/2004 được quy định tại Điều 3 Thông tư 29/2015/TT-BYT về Quy định cấp, cấp lại Giấy chứng nhận là lương y do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành như sau:

      1. Về hiểu biết lý luận y dược học cổ truyền: Có bảng điểm và Giấy chứng nhận là lương y chuyên sâu do Trung ương Hội Đông y Việt Nam cấp trước ngày 30 tháng 6 năm 2004.

      2. Về kinh nghiệm khám bệnh, chữa bệnh bằng phương pháp y học cổ truyền: Có thời gian thực tập khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền từ đủ 36 tháng trở lên tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền hợp pháp sau khi có Giấy chứng nhận là lương y chuyên sâu, được người đứng đầu cơ sở đó xác nhận bằng văn bản.

      3. Về xác nhận ý kiến đồng ý của Hội Đông y: Được Trung ương Hội Đông y Việt Nam xác nhận bằng văn bản về phạm vi hoạt động chuyên môn và đạo đức nghề nghiệp để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền.

      4. Về các điều kiện khác: Đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 2 Thông tư này. Khoản 3 và Khoản 4 Điều 2 Thông tư này quy định như sau:

      3. Về trình độ học vấn: Người sinh trước ngày 01 tháng 01 năm 1960 và dân tộc ít người phải đọc thông viết thạo chữ Quốc ngữ. Người sinh từ ngày 01 tháng 01 năm 1960 trở về sau phải có bằng tốt nghiệp phổ thông trung học hoặc tương đương.

      4. Về kiểm tra sát hạch: Đạt kết quả kỳ kiểm tra sát hạch theo quy định tại Thông tư này.

      Theo đó, những điều kiện nêu trên sẽ áp dụng đối với đối tượng được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này, cụ thể: Đối tượng đã được Trung ương Hội Đông y Việt Nam cấp Giấy chứng nhận là lương y chuyên sâu trước ngày 30 tháng 6 năm 2004.

      Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện cấp Giấy chứng nhận là lương y đối với đối tượng đã được Trung ương Hội Đông y VN cấp Giấy chứng nhận lương y chuyên sâu trước 30/6/2004. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 29/2015/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn