Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng

Ngày hỏi:02/05/2019

Em hiện đã tốt nghiệp cao đẳng ngành điều dưỡng. Em muốn xin cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng thì em phải đáp ứng những điều kiện gì? Mong Ban tư vấn giải đáp giúp em trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Kim Ngọc - ngoc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ pháp lý: Điều 18, Điều 24 Luật Khám, chữa bệnh 2009.

      1. Điều kiện:

      - Có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam.

      - Có văn bản xác nhận quá trình thực hành;

      - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      - Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      2. Thời gian thực hành: 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

      ==> Nếu như bạn đáp ứng đủ điều kiện trên thì bạn có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn