Điều kiện để làm tan đông, ủ ấm túi máu, chế phẩm máu

Ngày hỏi:14/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Hồng Oanh hiện đang là sinh viên năm 2 Cao đẳng Điều dưỡng của trường Y tế cộng đồng. Liên quan đến môn học sắp tới, tôi được biết pháp luật có quy định về vấn đề này tôi có thắc mắc sau mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể: Điều kiện để làm tan đông, ủ ấm túi máu, chế phẩm máu được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để làm tan đông, ủ ấm túi máu, chế phẩm máu quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 18 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Không để bề mặt túi máu, các vị trí cắm kim truyền máu tiếp xúc trực tiếp với dung dịch làm tan đông;

      - Làm tan đông ở nhiệt độ từ 30oC đến 37oC trong thời gian không quá 15 phút đối với chế phẩm tủa lạnh và không quá 45 phút đối với huyết tương đông lạnh;

      - Đơn vị máu, chế phẩm máu đã được làm tan đông thì không được làm đông lạnh lại.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn