Điều kiện để mở nhà thuốc

Ngày hỏi:19/08/2014

Con tôi hiện đang học ngành dược sĩ đại học tại đại học Nguyễn Tất Thành,tôi có thắc mắc là sau tốt nghiệp với bằng dược của trường có đủ điều kiện để mở nhà thuốc(đứng tên nhà thuốc) hay không?Vì trường chỉ có 2 chuyên ngành: quản lý và cung ứng.Mong được giải đáp

    Nội dung này được Sở Y tế Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a, Mục 4, Điều 15, Mục 1, Chương IV, Nghị định 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính phủ quy định điều kiện về văn bằng và thời gian thực hành đối với chủ cơ sở bán lẻ thuốc: “Chủ nhà thuốc ở các thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố, thị xã thuộc tỉnh phải có văn bằng tốt nghiệp đại học dược và thời gian thực hành ít nhất 05 năm tại cơ sở dược hợp pháp; đối với các địa bàn khác phải có văn bằng tốt nghiệp đại học dược và thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp. Dược sĩ đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu được đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề ngay sau khi tốt nghiệp”.

      Còn anh muốn mở nhà thuốc phải đạt các điều kiện sau:
      1. Mở nhà thuốc ở các thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố, thị xã thuộc tỉnh phải có văn bằng tốt nghiệp đại học dược và thời gian thực hành ít nhất 05 năm tại cơ sở dược hợp pháp; đối với các địa bàn khác phải có văn bằng tốt nghiệp đại học dược và thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp
      2. Trường hợp tốt nghiệp đại học dược hệ chuyên tu được mở nhà thuốc ngay sau khi tốt nghiệp.


    Nguồn:

    Mạng thông tin Y tế Thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn