Điều kiện để sử dụng đơn vị máu đã trả lại để truyền cho bệnh nhân khác

Ngày hỏi:19/12/2018

Tôi là Nguyễn Hùng Anh, hiện tôi đang làm thực tập tại bệnh viện huyết học máu. Có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể: Điều kiện để sử dụng đơn vị máu đã trả lại để truyền cho bệnh nhân khác khi đáp ứng các điều kiện nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để sử dụng đơn vị máu đã trả lại để truyền cho bệnh nhân khác khi đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 51 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Còn hạn sử dụng;

      - Không phát hiện được các dấu hiệu bất thường như:

      + Thủng, hở, nứt, vỡ ở túi đựng, ống dây, vị trí cắm dây truyền;

      + Hiện tượng không phân lớp hoặc phân lớp bất thường giữa các thành phần máu khi đã để lắng hoặc ly tâm;

      + Có màu sắc bất thường:

      Màu hồng hoặc đỏ ở phần trên mặt phân cách huyết tương và hồng cầu hoặc toàn bộ huyết tương;

      Huyết tương có màu sắc bất thường;

      + Phần hồng cầu đổi màu tím đỏ hoặc đen sẫm hoặc màu sắc bất thường khác.

      Có cục đông, vẩn, tủa;

      Có nổi váng trên bề mặt.

      - Đơn vị máu sau khi lĩnh, được bảo quản, vận chuyển ở điều kiện đúng quy định và có xác nhận bằng văn bản của người phụ trách khoa, phòng điều trị.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đơn vị máu toàn phần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn