Điều kiện để trở thành nhân viên y tế trong hoạt động thể dục, thể thao chuyên nghiệp

Ngày hỏi:17/05/2019

Chào anh chị, tôi có vấn đề thắc mắc là theo quy định của Nghị định mới ban hành hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi, tôi muốn làm nhân viên y tế thường trực trong các trận thi đấu thể thao chuyên nghiệp nhưng chỉ tốt nghiệp cao đẳng y tế có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 36/2019/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi, có hiệu lực từ ngày 14/06/2019 thì điều kiện của nhân viên y tế thường trực trong các buổi tập luyện và thi đấu thể thao chuyên nghiệp hoặc nhân viên y tế của cơ sở y tế mà câu lạc bộ thể thao chuyên nghiệp ký hợp đồng để sơ cứu, cấp cứu người tham gia hoạt động thể thao chuyên nghiệp trong trường hợp cần thiết phải có trình độ chuyên môn từ cao đẳng y tế trở lên.

      Như vậy, về trình độ chuyên môn, bạn hoàn toàn đáp ứng điều kiện trở thành nhân viên y tế trong các trận thi đấu thể thao chuyên nghiệp.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn