Điều kiện hoạt động và cấp Giấy phép hoạt động ngân hàng mô

Ngày hỏi:24/12/2018

Theo tôi được biết thế giới có hơn 300.000 ngân hàng mô ở hơn 46 quốc gia, tuy nhiên tại Việt Nam chỉ có một ngân hàng mô được thành lập. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì điều kiện hoạt động và cấp giấy phép hoạt động ngân hàng mô được quy định như thế nào? Mong quý anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện hoạt động và cấp Giấy phép hoạt động ngân hàng mô
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 155/2018/NĐ-CP quy đinh điều kiện hoạt động và cấp giấy phé hoạt động của ngân hàng mô như sau:

      1. Điều kiện hoạt động của ngân hàng mô: Ngân hàng mô chỉ được hoạt động sau khi có Giấy phép hoạt động ngân hàng mô do Bộ Y tế cấp.

      2. Điều kiện cấp Giấy phép hoạt động ngân hàng mô:

      a) Có Quyết định thành lập ngân hàng mô hoặc ngân hàng mô có tên trong văn bản của cơ quan có thẩm quyền quy định cơ cấu tổ chức của cơ sở y tế đối với ngân hàng mô của nhà nước hoặc Giấy chứng nhận doanh nghiệp đối với ngân hàng mô tư nhân.

      b) Cơ sở vật chất phù hợp, phải có các bộ phận sau đây:

      - Buồng kỹ thuật để tiếp nhận, xử lý, bảo quản và cung ứng mô;

      - Phòng xét nghiệm. Riêng ngân hàng mô thuộc cơ sở y tế thì việc xét nghiệm có thể sử dụng chung với bộ phận xét nghiệm của cơ sở y tế;

      - Khu vực hành chính tổng hợp, quản lý hồ sơ, tư vấn.

      c) Nhân lực tối thiểu:

      - Người quản lý chuyên môn ngân hàng mô phải đủ điều kiện theo quy định tại khoản 4 Điều 35 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác;

      - 01 bác sỹ đa khoa có chứng chỉ hành nghề về xét nghiệm (Sinh hóa hoặc Huyết học hoặc Vi sinh vật) hoặc 01 cử nhân xét nghiệm có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh về xét nghiệm;

      - 01 kỹ thuật viên y hoặc điều dưỡng tốt nghiệp trung cấp trở lên về chuyên ngành y, có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      Đối với ngân hàng mô thuộc cơ sở y tế thì nhân lực có thể kiêm nhiệm, riêng kỹ thuật viên y hoặc điều dưỡng phải làm việc chuyên trách.

      d) Trang thiết bị: Có đủ các trang thiết bị theo Danh mục quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này. Đối với ngân hàng mô thuộc cơ sở y tế có thể sử dụng chung trang thiết bị với cơ sở y tế.

      - Nếu ngân hàng mô có hoạt động về giác mạc thì phải đáp ứng điều kiện tại khoản 3 Điều này.

      - Quy trình quản lý hành chính.

      - Quy trình kỹ thuật lấy, bảo quản, phân phối của từng loại mô ngân hàng đăng ký.

      3. Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với ngân hàng giác mạc (ngân hàng mô chỉ hoạt động về giác mạc):

      a) Cơ sở vật chất: Đủ điều kiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

      b) Trang thiết bị: Có đủ trang thiết bị theo quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

      c) Nhân lực:

      - Có đủ nhân lực quy định tại điểm c khoản 2 Điều này;

      - Người lấy giác mạc phải có trình độ văn hóa tốt nghiệp phổ thông trung học, được đào tạo về lấy và bảo quản, vận chuyển giác mạc.

      Trên đây là quy định về điều kiện hoạt động và cấp Giấy phép hoạt động ngân hàng mô.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn