Điều kiện thực hiện dịch vụ tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế

Ngày hỏi:05/10/2016

Điều kiện thực hiện dịch vụ tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang làm việc tại trung tâm y tế xã. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi điều kiện thực hiện dịch vụ tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cám ơn!

Minh Sương _ 093767****

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện thực hiện dịch vụ tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế được quy định tại Điều 47 Nghị định 36/2016/NĐ-CP về quản lý trang thiết bị y tế như sau:

      1. Việc thực hiện dịch vụ tư vấn về lập danh mục và xây dựng cấu hình, tính năng kỹ thuật trang thiết bị y tế phải được thực hiện bởi cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận đã qua đào tạo về tư vấn kỹ thuật trang thiết bị y tế.

      2. Điều kiện của cá nhân thực hiện tư vấn kỹ thuật trang thiết bị y tế:

      a) Có trình độ từ đại học chuyên ngành kỹ thuật hoặc chuyên ngành y, dược trở lên;

      b) Có thời gian công tác trực tiếp về kỹ thuật trang thiết bị y tế tại cơ sở trang thiết bị y tế từ 05 năm trở lên;

      c) Đã được cơ sở đào tạo kiểm tra và công nhận đủ khả năng tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế theo chương trình đào tạo do Bộ Y tế ban hành.

      3. Người tư vấn chỉ được tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế sau khi đã được Bộ Y tế cấp phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố đủ điều kiện tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 48 Nghị định này.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện thực hiện dịch vụ tư vấn về kỹ thuật trang thiết bị y tế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 36/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn