Điều kiện về cơ sở vật chất đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản

Ngày hỏi:30/12/2016

Phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản phải đáp ứng những điều kiện gì về cơ sở vật chất? Xin chào Ban biên tập. Tôi có một thắc mắc kính mong được ban biên tập tư vấn giúp. Điều kiện về cơ sở vật chất đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Hoài Lâm (lam****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về cơ sở vật chất đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản được quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 15/2013/TT-BYT hướng dẫn bảo đảm chất lượng thực hiện kỹ thuật xét nghiệm HIV như sau:

      Ngoài việc đáp ứng các điều kiện về cơ sở vật chất theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 92/2010/NĐ-CP ngày 30 tháng 8 năm 2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm về bảo đảm an toàn sinh học tại phòng xét nghiệm (sau đây gọi tắt là Nghị định số 92/2010/NĐ-CP), phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

      a) Khu vực thực hiện xét nghiệm HIV:

      - Phải riêng biệt với các khu vực thực hiện xét nghiệm khác trong phòng xét nghiệm;

      - Bảo đảm thoáng mát, sạch sẽ, tránh bụi, chống ẩm;

      - Có điện và nước sạch đầy đủ.

      b) Bàn xét nghiệm phải được đặt ở vị trí đủ ánh sáng và tránh luồng gió;

      c) Tường của khu vực thực hiện xét nghiệm phải sử dụng các vật liệu không thấm nước, chịu được nhiệt và các loại hóa chất ăn mòn đồng thời phải có độ cao tính từ mặt bàn xét nghiệm trở lên ít nhất là 50 cm;

      d) Có bồn rửa tay được bố trí ở khu vực gần cửa ra vào phòng xét nghiệm;

      đ) Có hệ thống xử lý chất thải trước khi đổ vào nơi chứa chất thải chung.

      Trên đây là quy định về phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật đơn giản. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 15/2013/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn