Điều kiện về nhân sự đối với cơ sở thực hiện xét nghiệm khẳng định các trường hợp HIV dương tính

Ngày hỏi:05/09/2016

Điều kiện về nhân sự đối với cơ sở thực hiện xét nghiệm khẳng định các trường hợp HIV dương tính được quy định ra sao? Xin chào anh chị tư vấn của Thư Ký Luật. Em là sinh viên luật năm nhất, em đang tìm hiểu về lĩnh vực y tế, cụ thể là trong công tác xét nghiệm HIV. Em không biết điều kiện về nhân sự đối với cơ sở thực hiện xét nghiệm khẳng định các trường hợp HIV dương tính được quy định như thế nào và quy định ở đâu? Kính mong anh chị Thư Ký Luật tư vấn giúp, em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về nhân sự đối với cơ sở thực hiện xét nghiệm khẳng định các trường hợp HIV dương tính bao gồm:

      - Nhân viên phụ trách chuyên môn phải có trình độ đại học trở lên chuyên ngành y, dược, sinh học hoặc hóa học, có kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật xét nghiệm từ 24 tháng trở lên, trong đó kinh nghiệm về xét nghiệm HIV từ 06 tháng trở lên;

      - Nhân viên trực tiếp thực hiện xét nghiệm HIV phải có kinh nghiệm thực hiện kỹ thuật xét nghiệm HIV từ 06 tháng trở lên.

      Điều kiện về nhân sự đối với cơ sở thực hiện xét nghiệm khẳng định các trường hợp HIV dương tính được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 75/2016/NĐ-CP về điều kiện thực hiện xét nghiệm HIV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn