Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu

Ngày hỏi:30/12/2016

Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi có một thắc mắc kính mong được ban biên tập tư vấn giúp. Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Phương Thảo (thao****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu được quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 15/2013/TT-BYT hướng dẫn bảo đảm chất lượng thực hiện kỹ thuật xét nghiệm HIV như sau:

      Ngoài việc đáp ứng các điều kiện về trang thiết bị quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 15/2013/TT-BYT, phòng xétnghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

      - Có ít nhất một trong ba hệ thống thiết bị sau: Dàn máy ELISA hoặc hệ thống máy hóa phát quang hoặc hệ thống máy điện hóa phát quang;

      - Có ít nhất 01 máy ly tâm phù hợp với kỹ thuật xét nghiệm;

      - Có ít nhất 01 bộ pipet bảo đảm thể tích phù hợp với kỹ thuật xét nghiệm đang thực hiện.

      Trên đây là quy định về Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm HIV bằng kỹ thuật miễn dịch đánh dấu. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 15/2013/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn