Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV

Ngày hỏi:02/01/2017

Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV là gì? Xin chào Ban biên tập. Tôi có một thắc mắc kính mong được ban biên tập tư vấn giúp. Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Minh Giang (giang****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV được quy định tại Điều 13 Thông tư 15/2013/TT-BYT hướng dẫn bảo đảm chất lượng thực hiện kỹ thuật xét nghiệm HIV như sau:

      Ngoài việc đáp ứng các điều kiện về trang thiết bị theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 92/2010/NĐ-CP, phòng tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

      1. Có trang thiết bị xét nghiệm cơ bản với số lượng ít nhất như sau:

      a) 02 dàn ELISA, trong đó có 01 dàn ELISA bán tự động và 01 dàn ELISA tự động;

      - 01 máy lắc ba chiều thực hiện kỹ thuật Western Blot;

      - 01 máy ly tâm tốc độ cao (ít nhất 15.000 vòng/phút);

      - 02 máy khuấy từ;

      - 02 máy trộn;

      - 02 bộ pipet phù hợp với kỹ thuật xét nghiệm mà phòng xét nghiệm đang thực hiện;

      - 01 tủ lạnh âm sâu 20oC để lưu mẫu bệnh phẩm và đựng hóa chất phục vụ quá trình sản xuất mẫu ngoại kiểm tra và nội kiểm tra;

      - 01 tủ lạnh âm sâu 70oC để lưu mẫu phục vụ việc xây dựng ngân hàng mẫu HIV;

      - 03 tủ lạnh có nhiệt độ bảo quản từ 04 - 08oC, bao gồm: 01 tủ để lưu sinh phẩm, 01 tủ đựng bệnh phẩm; 01 tủ phục vụ quá trình sản xuất mẫu ngoại kiểm;

      - 01 tủ ấm 37oC;

      - 01 nồi cách thủy;

      - 01 bơm hút chân không;

      - 01 máy in nhãn chuyên dụng cho phòng xét nghiệm.

      b) Các trang thiết bị, vật tư tiêu hao khác phù hợp với các kỹ thuật xét nghiệm đang được thực hiện tại phòng xét nghiệm.

      Trên đây là quy định về Điều kiện về trang thiết bị đối với phòng xét nghiệm tham chiếu quốc gia về xét nghiệm huyết thanh học HIV. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 15/2013/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn