Điều trị bằng thuốc kháng HIV

Ngày hỏi:21/01/2007
Tôi đang điều trị thuốc kháng ARV tại TTYT Huyện Đông Anh, phác đồ 1c (AZT_ NVP_3TC). Nay tôi phải chuyển công tác lên Sơn La. Tôi đã xin chuyển thuốc lên trên đó,nhưng bác sỹ ở đó nói là hết loại thốc phác đồ 1c và chuyển cho tôi sang phác đồ khác.Tôi có hỏi một vài nơi thì họ nói đây là phác đồ thuốc có một loại thuốc của bậc hai, (khi tôi điều trị thuốc ở phác đồ cũ thì không có vấn đề gì). Xin hỏi vị bác sỹ đó chuyển thuốc cho tôi như vậy có vi phạm pháp luật không?

Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 38 Luật phòng chống HIV/AIDS, qui định trường hợp điều trị bằng thuốc kháng HIV thì cơ sở y tế phải có đủ các điều kiện theo quy định của Bộ Y tế, đồng thời Bác sỹ kê đơn điều trị cho anh đã được tập huấn theo qui định, do vậy anh nên theo chỉ định của bác sỹ.


Nguồn:

Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn