Doanh nghiệp có được tự đứng ra để kêu gọi đóng góp từ thiện do dịch Covid-19 không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì doanh nghiệp có được tự mình đứng ra để kêu gọi đóng góp từ thiện, cứu trợ do dịch Covid-19 không? Mong sớm nhận hồi đáp thắc mắc nêu trên.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 5 Nghị định 64/2008/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 5. Các tổ chức, đơn vị được tiếp nhận và phân phối tiền, hàng cứu trợ

      - Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam; Hội chữ thập đỏ Việt Nam; cơ quan thông tin đại chúng của Trung ương, địa phương; Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và Hội Chữ thập đỏ các cấp ở địa phương.

      - Các quỹ xã hội, quỹ từ thiện quy định tại Nghị định số 148/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 9 năm 2007 của Chính phủ về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện.

      -Các tổ chức, đơn vị ở Trung ương được Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cho phép; các tổ chức, đơn vị ở địa phương được Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp tỉnh, cấp huyện cho phép.

      - Đối với các cơ quan, tổ chức tiếp nhận tiền, hàng cứu trợ của tập thể, cá nhân thuộc đơn vị mình đóng góp để cứu trợ đồng bào, các địa phương bị thiên tai, hỏa hoạn, sự cố nghiêm trọng thì thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định này.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì chỉ có các tổ chức theo danh sách liệt kê nêu trên được tiếp nhận, tiền và hàng hóa cứu trợ do dịch Covid-19. Trường hợp doanh nghiệp tự đứng ra để kêu gọi đóng góp tiền hàng cứu trợ thì phải mở tài khoản theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 của Nghị định trên.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT