Doanh nghiệp không công bố chất lượng thực phẩm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:14/12/2018

Công ty tôi kinh doanh thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, trường hợp công ty không công bố chất lượng thực phẩm thì bị xử phạt bao nhiêu theo quy định mới? Mong sớm nhận được phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp không công bố chất lượng thực phẩm bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 4 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định: Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm thực hiện tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

      Trường hợp doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn nhưng không công bố chất lượng thực phẩm thì bị xử phạt theo Khoản 1 Điều 20 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

      Cụ thể: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không thực hiện thông báo, đăng tải, niêm yết bản tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật;

      b) Không nộp 01 bản tự công bố sản phẩm đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

      c) Không lưu giữ hồ sơ đã tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật;

      d) Tài liệu bằng tiếng nước ngoài trong hồ sơ tự công bố sản phẩm không được dịch sang tiếng Việt và không được công chứng theo quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức phạt đối với doanh nghiệp không công bố chất lượng thực phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn