Đổi thẻ CCCD gắn chip thì có cần làm lại thẻ BHYT không?

Ngày hỏi:13/08/2021

Tôi vừa đổi thẻ CMND sang CCCD gắn chip. Vậy cho tôi hỏi, trường hợp này tôi có phải đi làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT hay không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định về đổi thẻ bảo hiểm y tế, như sau:

      Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

      - Rách, nát hoặc hỏng;

      - Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

      - Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

      Đối với nội dung trên thẻ BHYT thể hiện các thông tin về tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ của người tham gia BHYT. Do đó, trên thẻ BHYT không thể hiện số CMND.

      Do đó, việc thay đổi số CMND sang thẻ CCCD gắn chip sẽ không ảnh hưởng tới thông tin ghi trên thẻ BHYT. Cho nên, trường hợp này bạn không cần phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT.

      Mời chị tham khảo thêm bài viết sau: Mẫu thẻ BHYT mới từ 01/4/2021: Thêm tiện ích cho người sử dụng

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn