Đối tượng nào phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm?

Ngày hỏi:07/11/2016

Đối tượng nào phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em tên là Lê Quang Huy (email: huy***gmail.com), hiện đang là sinh viên năm 2 Trường Đại học Tôn Đức Thắng. Em được biết có những đối tượng phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm. Vì vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp em về điều này. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, đối tượng phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm bao gồm:

      a) Người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh Việt Nam;

      b) Phương tiện vận tải nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh Việt Nam;

      c) Hàng hoá nhập khẩu, xuất khẩu, quá cảnh Việt Nam;

      d) Thi thể, hài cốt, mẫu vi sinh y học, sản phẩm sinh học, mô, bộ phận cơ thể người vận chuyển qua biên giới Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đối tượng phải kiểm dịch y tế biên giới để phòng bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn