Đông lạnh và tan đông các chế phẩm huyết tương được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Hồng Anh, hiện tôi đang làm việc tại trung tâm y tế dự phòng của Quận. Có thắc mắc tôi mong muốn nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thế: Đông lạnh và tan đông các chế phẩm huyết tương được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Luật gia Nguyễn Khánh Linh - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Việc đông lạnh và tan đông các chế phẩm huyết tương được quy định tại Khoản 3 Điều 18 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Đơn vị huyết tương phải được đông lạnh trong khoảng thời gian tối đa 8 giờ kể từ thời điểm bắt đầu việc đông lạnh với nhiệt độ từ âm 25oC (-25oC) trở xuống;

      - Bảo quản đông lạnh: phải bảo quản ở nhiệt độ duy trì từ âm 18oC (-18oC) trở xuống;

      - Làm tan đông, ủ ấm túi máu, chế phẩm máu phải bảo đảm các điều kiện sau:

      + Không để bề mặt túi máu, các vị trí cắm kim truyền máu tiếp xúc trực tiếp với dung dịch làm tan đông;

      + Làm tan đông ở nhiệt độ từ 30oC đến 37oC trong thời gian không quá 15 phút đối với chế phẩm tủa lạnh và không quá 45 phút đối với huyết tương đông lạnh;

      + Đơn vị máu, chế phẩm máu đã được làm tan đông thì không được làm đông lạnh lại.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn