Đưa quy định cấm mọi người hút thuốc lá trong trong các đám cưới, đám tang vào Quy ước của khu dân cư có đúng không?

Ngày hỏi:08/06/2016

Khu dân cư nơi tôi sinh sống đang thực hiện sửa đổi Quy ước, trong đó có bổ sung cấm hút thuốc lá trong các đám cưới, đám tang trên địa bàn dân cư vào Quy ước (trước đây chỉ hạn chế). Xin hỏi, việc đưa quy định cấm mọi người hút thuốc lá trong trong các đám cưới, đám tang vào Quy ước của khu dân cư như vậy có đúng không?

    • Nhằm bảo vệ sức khoẻ cho mọi người, Đảng, Nhà nước ta đã sử dụng nhiều biện pháp để hạn chế việc sử dụng thuốc lá đối với mọi người, trong đó phải kể đến việc ban hành Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá.

      Tại khoản 2, Điều 6 của Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012 quy định về trách nhiệm của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, địa phương trong phòng, chống tác hại của thuốc lá, như sau:

      “2. Đưa quy định về việc hạn chế hoặc không hút thuốc lá trong các đám cưới, đám tang, lễ hội trên địa bàn dân cư vào hương ước”.

      Đối chiếu với quy định trên thì việc khu dân cư nơi bạn sinh sống đưa quy định cấm hút thuốc lá trong các đám cưới, đám tang, lễ hội trên địa bàn dân cư vào Quy ước hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn