Đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/12/2016

Đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thuận, đang sinh sống ở Kiên Giang. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Thuận_093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 28 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, theo đó:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm hoặc phạm vi được thừa nhận, chỉ định kiểm nghiệm phục vụ quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm.

      Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc đính chính thông tin sai đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi đưa thông tin sai về năng lực kiểm nghiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm của phòng kiểm nghiệm. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn